(BKTO) - Đây là ý kiến chỉ đạo của Tổng Kiểm toán nhà nước Ngô Văn Tuấn - Trưởng Ban Chỉ đạo tổ chức Kỷ niệm 30 năm thành lập Kiểm toán nhà nước (KTNN) tại cuộc họp của Ban Chỉ đạo, chiều 27/2.
Tổng Kiểm toán nhà nước Ngô Văn Tuấn - Trưởng Ban Chỉ đạo tổ chức Kỷ niệm 30 năm thành lập Kiểm toán nhà nước chủ trì cuộc họp. Ảnh: N.Lộc
Tham dự cuộc họp có các Phó Tổng Kiểm toán nhà nước và các Tiểu ban: Phong trào, Nội dung - Thư ký, Tuyên truyền, Hậu cần - Lễ tân - Khánh tiết, cùng các bộ phận, cá nhân được giao nhiệm vụ...
Tại cuộc họp, đại diện các Tiểu ban đã báo cáo về tình hình triển khai thực hiện nhiệm vụ được giao nhằm chuẩn bị cho kỷ niệm 30 năm thành lập KTNN, trọng tâm là Lễ kỷ niệm 30 năm thành lập KTNN.
Theo đó, đến nay, các Tiểu ban và các bộ phận, cá nhân được giao nhiệm vụ đã tích cực, chủ động triển khai thực hiện phần việc được giao. Đồng thời, tại cuộc họp, các Tiểu ban cũng báo cáo Ban Chỉ đạo về những vướng mắc, phát sinh cũng như một số đề xuất kiến nghị để Ban Chỉ đạo cho ý kiến triển khai thực hiện trong thời gian tới.
Đây là sự kiện trọng đại của Ngành, do đó, các Tiểu ban phải tập trung thực hiện nhiệm vụ đảm bảo tiến độ, chất lượng, hiệu quả, hướng tới tổ chức các hoạt động kỷ niệm, trọng tâm là Lễ kỷ niệm 30 năm thành lập KTNN trang trọng, song phải tiết kiệm, tránh phô trương, lãng phí.
Tổng Kiểm toán nhà nước Ngô Văn Tuấn
Bên cạnh đó, các ý kiến cũng tập trung trao đổi về một số vấn đề cụ thể như: Công tác hậu cần, lễ tân; sản xuất phim, kỷ yếu 30 năm; các phong trào thi đua; kịch bản tổng thể buổi Lễ... Các ý kiến cũng cho rằng, trong bối cảnh khối lượng công việc lớn, công tác chuẩn bị cho kỷ niệm 30 năm thành lập KTNN được thực hiện đồng thời với triển khai nhiệm vụ công tác năm 2024, trọng tâm là Kế hoạch kiểm toán; nhiều nhân sự tham gia vào các Tiểu ban thay đổi vị trí công tác dẫn đến quá trình triển khai nhiệm vụ ít nhiều bị ảnh hưởng...
Quang cảnh cuộc họp. Ảnh: N.Lộc
Nêu ý kiến tại cuộc họp, các Phó Tổng Kiểm toán nhà nước cũng trao đổi về một số nội dung liên quan đến công tác chuẩn bị của từng Tiểu ban được giao phụ trách; đồng thời đề nghị sắp xếp, kiện toàn nhân sự của các Tiểu ban có thành viên được luân chuyển, điều động trong thời gian qua để đảm bảo thực hiện tốt nhiệm vụ của Tiểu ban được giao...
Phát biểu ý kiến chỉ đạo tại cuộc họp, Tổng Kiểm toán nhà nước Ngô Văn Tuấn - Trưởng Ban Chỉ đạo đánh giá cao sự vào cuộc của các Tiểu ban trong thực hiện nhiệm vụ chuẩn bị cho kỷ niệm 30 năm thành lập KTNN.
Lưu ý khối lượng công việc chuẩn bị cho các hoạt động hướng đến kỷ niệm 30 năm thành lập Ngành rất lớn với nhiều công việc đan xen, được thực hiện đồng thời, đặc biệt là nhiệm vụ kiểm toán, Tổng Kiểm toán nhà nước yêu cầu các Tiểu ban cần tiếp tục bám sát kế hoạch để triển khai công việc một cách khoa học, hợp lý; kịp thời điều chỉnh thay đổi cũng như tháo gỡ vướng mắc để tập trung triển khai công tác chuẩn bị cho các hoạt động hướng đến kỷ niệm đảm bảo tiến độ.
Đặc biệt, các Tiểu ban, cá nhân cần thường xuyên cập nhật tình hình triển khai nhiệm vụ được giao; các Tiểu ban cần có sự phối hợp, đảm bảo thông tin xuyên suốt để thực hiện nhiệm vụ chung được thống nhất, hiệu quả; kịp thời báo cáo Ban Chỉ đạo cho ý kiến đối với những vấn đề quan trọng có vướng mắc phát sinh./.
(BKTO) - Chiều 26/2, tại trụ sở UBND tỉnh Hà Giang, Kiểm toán nhà nước chuyên ngành IV phối hợp với UBND tỉnh Hà Giang tổ chức Hội nghị công bố Quyết định kiểm toán hoạt động xây dựng và việc quản lý, sử dụng vốn đầu tư Dự án Cao tốc Tuyên Quang - Hà Giang (giai đoạn 1), đoạn qua tỉnh Hà Giang.
(BKTO) - Ngày 26/02, tại trụ sở Kiểm toán nhà nước (KTNN), Phó Tổng Kiểm toán nhà nước Đặng Thế Vinh - Trưởng Tiểu ban Phong trào tổ chức kỷ niệm 30 năm thành lập KTNN - đã chủ trì cuộc họp của Tiểu ban.
(BKTO) - Đây là thông điệp được toàn thể cán bộ, công chức, người lao động, đặc biệt là tuổi trẻ Kiểm toán nhà nước (KTNN) lan tỏa khi trực tiếp tham gia hiến máu hoặc có nhiều nghĩa cử thiết thực nhằm thúc đẩy hoạt động hiến máu tình nguyện.
(BKTO) - Sáng 26/02, tại Hà Nội, Trường Đào tạo và Bồi dưỡng nghiệp vụ kiểm toán tổ chức khai giảng các Lớp bồi dưỡng: Kỹ năng nắm bắt tâm lý của đối tượng kiểm toán trong hoạt động kiểm toán, kỹ năng kiểm toán ngân sách nhà nước - cấp độ 1, kỹ năng kiểm toán dự án đầu tư xây dựng công trình - cấp độ 1.
(BKTO) - Thực hiện chủ trương hỗ trợ an sinh xã hội của Kiểm toán nhà nước (KTNN) và biên bản thỏa thuận tài trợ cho công tác an sinh xã hội trên địa bàn tỉnh Hòa Bình, ngày 24/2, Đoàn thanh niên KTNN phối hợp với Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Hòa Bình và Ngân hàng Agribank chi nhánh tỉnh Hòa Bình tổ chức Lễ khởi công công trình xây dựng nhà bán trú và các công trình phụ trợ Trường Tiểu học và Trung học cơ sở Yên Hòa, huyện Đà Bắc, tỉnh Hòa Bình.